Xuất khẩu các sản phẩm làm từ đá tự nhiên cần điều kiện gì?

17/01/2022 17:02

(PL&XD) - Mới đây, Bộ Xây dựng có Văn bản số 143/BXD-VLXD hướng dẫn xuất khẩu các sản phẩm đá làm từ đá tự nhiên.
Xuất khẩu các sản phẩm làm từ đá tự nhiên cần điều kiện gì?
Sản phẩm đá ốp lát từ đá tự nhiên cần phải có nguồn gốc khoáng sản hợp pháp và đảm bảo các chỉ tiêu kỹ thuật theo quy định thì mới đáp ứng điều kiện xuất khẩu (ảnh minh họa: Internet).

Bộ Xây dựng có nhận được văn bản của các doanh nghiệp sản xuất đá trong xây dựng đề nghị được hướng dẫn xuất khẩu sản phẩm đá làm từ đá tự nhiên.

Sau khi nghiên cứu, Bộ Xây dựng có ý kiến như sau:

Theo báo cáo của các doanh nghiệp, sản phẩm đá ốp lát, đá chẻ, đá vê viên, đá mỹ nghệ... được sử dụng nguyên liệu tận thu từ các mỏ đá làm vật liệu xây dựng thông thường do UBND tỉnh Nghệ An, Hà Nam, Thanh Hóa, Nghệ An, Yên Bái cấp giấy phép khai thác khoáng sản theo quy định pháp luật về khoáng sản.

Theo quy định tại khoản 1, Điều 3, Thông tư số 04/2021/TT-BXD ngày 30/6/2021 của Bộ Xây dựng về hướng dẫn xuất khẩu khoáng sản làm vật liệu xây dựng: “Khoáng sản làm vật liệu xây dựng xuất khẩu có nguồn gốc hợp pháp bao gồm khoáng sản được khai thác theo giấy phép khai thác khoáng sản, giấy phép khai thác tận thu khoáng sản hoặc quyết định việc khai thác khoáng sản đi kèm của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cấp còn hiệu lực theo quy định của pháp luật về khoáng sản”.

Như vậy, việc xuất khẩu sản phẩm đá của các doanh nghiệp phải có nguồn gốc khoáng sản theo nội dung nêu trên và đảm bảo quy cách, chỉ tiêu kỹ thuật phù hợp với quy định tại Phụ lục I, Thông tư số 04/2021/TT-BXD ngày 30/6/2021 của Bộ trưởng Bộ Xây dựng về hướng dẫn xuất khẩu khoáng sản làm vật liệu xây dựng.

Căn cứ nội dung nêu trên, Bộ Xây dựng đề nghị các doanh nghiệp liên hệ với cơ quan hải quan để thực hiện việc kiểm tra, áp mã số hàng hóa xuất khẩu đảm bảo đúng quy định pháp luật về hải quan.

Hà Khánh

Tin liên quan

Cùng chuyên mục

Điều kiện chuyển nhượng dự án chưa hoàn thành

Điều kiện chuyển nhượng dự án chưa hoàn thành

(PL&XD) - Ông Trần Đăng Minh (Thành phố Hồ Chí Minh) hỏi, dự án chưa hoàn thành xây dựng hoặc đã đưa một phần dự án vào hoạt động, nay nhà đầu tư muốn chuyển nhượng dự án cho nhà đầu tư khác thì thực hiện thủ tục chuyển nhượng như thế nào?
Dự án nhiều hạng mục, tính chi phí thiết kế thế nào?

Dự án nhiều hạng mục, tính chi phí thiết kế thế nào?

(PL&XD) - Đối với chi phí thiết kế xây dựng được xác định theo quy định tại Thông tư số 12/2021/TT-BXD, trường hợp dự án gồm nhiều loại, cấp công trình khác nhau thì chi phí thiết kế xây dựng được xác định theo từng công trình tương ứng với loại, cấp của công trình đó.

Xem thêm

Lập hồ sơ hoàn công bằng ngôn ngữ khác có được không?

Lập hồ sơ hoàn công bằng ngôn ngữ khác có được không?

(PL&XD) – Công ty bà An Thị Thùy Trang (Hà Nội) có 100% vốn nước ngoài, đang làm nhà thầu thi công xây dựng dự án tại Việt Nam cho chủ đầu tư cũng là công ty nước ngoài. Tuy nhiên, pháp luật xây dựng hiện hành không còn quy định về ngôn ngữ sử dụng trong hồ sơ hoàn thành công trình.
Liên danh trúng thầu dự án nhà ở, xác định chủ đầu tư thế nào?

Liên danh trúng thầu dự án nhà ở, xác định chủ đầu tư thế nào?

(PL&XD) - Trường hợp có nhiều nhà đầu tư tham gia thì các nhà đầu tư có thể thành lập tổ chức hoặc ủy quyền cho một nhà đầu tư làm chủ đầu tư. Trường hợp pháp luật có liên quan quy định về việc lựa chọn và công nhận chủ đầu tư thì việc lựa chọn và công nhận chủ đầu tư phải đáp ứng các điều kiện và tuân thủ quy định của pháp luật có liên quan.
Hợp đồng trọn gói, tính chi phí lán trại thế nào?

Hợp đồng trọn gói, tính chi phí lán trại thế nào?

(PL&XD) - Công ty ông Phương Đắc (Hà Nội) hoạt động trong lĩnh vực xây dựng, có đăng ký kinh doanh, tháng 10/2021, công ty ký hợp đồng thi công công trình cấp IV, giá trị xây lắp 350.000.000 đồng, hợp đồng trọn gói, thời gian thi công 40 ngày.
Dự án phát sinh chi phí có phải điều chỉnh chủ trương đầu tư?

Dự án phát sinh chi phí có phải điều chỉnh chủ trương đầu tư?

(PL&XD) – Công trình được phê duyệt chủ trương đầu tư với tổng mức đầu tư sơ bộ 14 tỷ đồng. Khi thẩm định và phê duyệt báo cáo kinh tế - kỹ thuật thì tổng mức đầu tư là 13,2 tỷ đồng. Trong quá trình thực hiện, phát sinh chi phí giải phóng mặt bằng, tổng mức đầu tư tăng lên 13,8 tỷ đồng.
Cần xây dựng khung kế hoạch phát triển nhà ở tại địa phương

Cần xây dựng khung kế hoạch phát triển nhà ở tại địa phương

(PL&XD) - Pháp luật nhà ở hiện hành không quy định cho phép cập nhật các dự án xây dựng nhà ở đã được chấp thuận chủ trương đầu tư vào kế hoạch phát triển nhà ở mà kế hoạch phát triển nhà ở của địa phương là cơ sở để cơ quan có thẩm quyền chấp thuận chủ trương đầu tư dự án nhà ở theo quy định của pháp luật.

Xem thêm

Xem phiên bản di động