Phạm vi hoạt động của chứng chỉ thiết kế cấp - thoát nước

23/11/2020 16:56

(PL&XD) - Ông Trần Cảnh Khang (Hà Nội) học Khoa đô thị, ngành cấp - thoát nước, bằng kỹ sư đô thị, được cấp chứng chỉ thiết kế cấp - thoát nước công trình cấp I. Hiện trong ngành nghề thiết kế cấp - thoát nước có 3 hạng mục: Cấp - thoát nước công trình trong nhà; Cấp - thoát nước công trình hạ tầng kỹ thuật; Công trình xử lý nước thải. Ông Khang hỏi, năng lực chứng chỉ của ông có bảo đảm các tiêu chí trên không?
pham vi hoat dong cua chung chi thiet ke cap thoat nuoc
Ảnh minh họa (Nguồn: Internet).

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Căn cứ Khoản 8, Điều 1, Nghị định số 100/2018/NĐ-CP ngày 16/7/2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung, bãi bỏ một số quy định về điều kiện đầu tư kinh doanh thuộc lĩnh vực quản lý Nhà nước của Bộ Xây dựng thì phạm vi hoạt động của cá nhân đã được cấp chứng chỉ hành nghề thiết kế cấp – thoát nước công trình hạng I là được làm chủ nhiệm thiết kế xây dựng, chủ trì thiết kế, thẩm tra thiết kế bộ môn chuyên ngành cấp - thoát nước của tất cả công trình cùng loại với công trình được ghi trong chứng chỉ hành nghề.

Tuệ Minh

Tin liên quan

Cùng chuyên mục

co quan nao tham dinh thiet ke co so cong trinh nong nghiep

Cơ quan nào thẩm định thiết kế cơ sở công trình nông nghiệp?

(PL&XD) - Thẩm quyền thẩm định thiết kế cơ sở hiện nay được quy định tại Khoản 4, Điều 1, Nghị định số 42/2017/NĐ-CP ngày 5/4/2017 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều Nghị định số 59/2015/NĐ-CP ngày 18/6/2015 về quản lý dự án đầu tư xây dựng.
the nao la dat luu khong

Thế nào là đất lưu không?

(PL&XD) - Vừa qua, Bộ Xây dựng nhận được câu hỏi của ông Nguyễn Đức Huy (Gia Lai) gửi tới nhờ hướng dẫn giải đáp về khái niệm “đất lưu không” trong định nghĩa chỉ giới xây dựng tại QCVN 01:2019/BXD được hiểu như thế nào?

Xem thêm

thu tuc ky hop dong mua ban nha o co san

Thủ tục ký hợp đồng mua bán nhà ở có sẵn

(PL&XD) - Bộ Xây dựng nhận được công văn của Công ty Cổ phần Kinh doanh bất động sản Thái Bình đề nghị hướng dẫn thủ tục ký hợp đồng mua bán nhà ở có sẵn tại dự án Khu thấp tầng thuộc Khu nhà ở diện tích 4,2777ha tại phường Thạnh Mỹ Lợi, quận 2, Thành phố Hồ Chí Minh.
quy dinh ve dia ban cap nuoc

Quy định về địa bàn cấp nước

(PL&XD) - Bộ Xây dựng nhận được Văn bản của Công ty Cổ phần Cấp nước Nghệ An đề nghị hỗ trợ giải đáp quy định về địa bàn cấp nước.
...

Tin bài cuối cùng

Xem phiên bản di động