Nguồn vốn nào dùng cho hạng mục sửa chữa thường xuyên?

11/07/2022 12:12

(PL&XD) – Nguồn vốn nào dùng cho hạng mục sửa chữa thường xuyên là câu hỏi của ông Lê Văn Tiến (Thừa Thiên – Huế) gửi tới Bộ Xây dựng nhờ hướng dẫn giải đáp.
Nguồn vốn nào dùng cho hạng mục sửa chữa thường xuyên?
Ảnh minh họa (Nguồn: Internet).

Nội dung câu hỏi như sau:

Công ty của ông Lê Văn Tiến (Thừa Thiên Huế) là công ty cổ phần đại chúng quy mô lớn, tỷ lệ vốn Nhà nước chiếm 98,89% (do Tổng Công ty Công nghiệp tàu thủy nắm giữ).

Theo quy định tại Điểm b, Khoản 4, Điều 35 Nghị định số 06/2021/NĐ- CP ngày 26/1/2021 của Chính phủ quy định chi tiết một số nội dung về quản lý chất lượng, thi công xây dựng và bảo trì công trình xây dựng:

“Đối với trường hợp sửa chữa công trình, thiết bị công trình có chi phí thực hiện từ 500 triệu đồng trở lên sử dụng nguồn vốn nhà nước ngoài đầu tư công và vốn ngân sách nhà nước chi thường xuyên thì chủ sở hữu hoặc người quản lý sử dụng công trình tổ chức lập, trình thẩm định và phê duyệt báo cáo kinh tế - kỹ thuật hoặc dự án đầu tư xây dựng theo quy định của pháp luật về đầu tư xây dựng công trình”.

Nếu căn cứ theo quy định nêu trên, ông Tiến hỏi, nguồn vốn dùng để thực hiện các hạng mục sửa chữa thường xuyên, mang tính định kỳ trong hoạt động sản xuất kinh doanh của công ty ông có giá trị lớn hơn 500 triệu đồng có phải là “nguồn vốn nhà nước ngoài đầu tư công và vốn ngân sách Nhà nước chi thường xuyên” hay không?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Khoản 9, Điều 3 Nghị định số 15/2021/NĐ-CP ngày 3/3/2021 của Chính phủ quy định chi tiết một số nội dung về quản lý dự án đầu tư xây dựng:

“Dự án sử dụng vốn nhà nước ngoài đầu tư công là dự án đầu tư xây dựng sử dụng vốn nhà nước theo quy định của pháp luật về đấu thầu nhưng không bao gồm vốn đầu tư công theo quy định của pháp luật về đầu tư công”.

Theo quy định tại Khoản 44, Điều 4 Luật Đấu thầu năm 2013: “Vốn Nhà nước bao gồm vốn ngân sách Nhà nước; công trái quốc gia, trái phiếu chính phủ, trái phiếu chính quyền địa phương; vốn hỗ trợ phát triển chính thức, vốn vay ưu đãi của các nhà tài trợ; vốn từ quỹ phát triển hoạt động sự nghiệp; vốn tín dụng đầu tư phát triển của nhà nước; vốn đầu tư phát triển của doanh nghiệp Nhà nước; giá trị quyền sử dụng đất".

Căn cứ nội dung hỏi của ông Lê Văn Tiến, trường hợp công ty ông có tỷ lệ vốn nhà nước chiếm 98,89% thì công ty là doanh nghiệp nhà nước theo quy định tại Khoản 11, Điều 4 Luật Doanh nghiệp 2020. Theo đó, việc quản lý, thực hiện các công việc sửa chữa thường xuyên, định kỳ theo các quy định pháp luật về xây dựng đối với trường hợp sử dụng vốn Nhà nước ngoài đầu tư công.

Đỗ Quang

Tin liên quan

Cùng chuyên mục

Cách xác định chi phí tư vấn đầu tư xây dựng

Cách xác định chi phí tư vấn đầu tư xây dựng

(PL&XD) - Trường hợp các công việc tư vấn chưa có định mức thì xác định bằng cách lập dự toán trên cơ sở phạm vi công việc tư vấn, khối lượng công việc phải thực hiện, kế hoạch thực hiện của gói thầu, các quy định và chế độ chính sách do nhà nước ban hành.
Dự án nào cần lập sơ bộ tổng mức đầu tư?

Dự án nào cần lập sơ bộ tổng mức đầu tư?

(PL&XD) - Ông Bùi Quang Huy (Thành phố Hồ Chí Minh) hỏi, căn cứ Khoản 1, Điều 4 Nghị định số 10/2021/NĐ-CP, các công trình chỉ lập dự án đầu tư (báo cáo nghiên cứu khả thi), báo cáo kinh tế-kỹ thuật thì có phải lập sơ bộ tổng mức đầu tư hay không?
Xác định chi phí lãi vay, phí cam kết và phí đầu cuối trong xây dựng

Xác định chi phí lãi vay, phí cam kết và phí đầu cuối trong xây dựng

(PL&XD) – Bộ Xây dựng nhận được văn bản của Bộ Khoa học và Công nghệ đề nghị hướng dẫn nội dung liên quan đến xác định chi phí lãi vay, phí cam kết và phí đầu cuối Dự án Phát triển cơ sở hạ tầng Khu công nghệ cao Hòa Lạc trong chi phí đầu tư xây dựng theo quy định của pháp luật về quản lý chi phí đầu tư xây dựng.

Xem thêm

Hướng dẫn xác định chi phí quản lý dự án xây dựng

Hướng dẫn xác định chi phí quản lý dự án xây dựng

(PL&XD) - Chi phí quản lý dự án đầu tư xây dựng là các chi phí cần thiết để chủ đầu tư tổ chức thực hiện các công việc quản lý dự án từ giai đoạn chuẩn bị dự án, thực hiện dự án và kết thúc xây dựng đưa công trình của dự án vào khai thác sử dụng.
Hướng dẫn tính định mức đo vẽ tuyến đường dây tải điện trên không

Hướng dẫn tính định mức đo vẽ tuyến đường dây tải điện trên không

(PL&XD) - Ông Nguyễn Hoàng Tú (Bình Dương) hỏi, khi khảo sát đo vẽ tuyến đường dây 22kV hoặc 35kV (trường hợp đo vẽ tuyến đường dây có cấp điện áp 0,4kV - phục vụ thiết kế kỹ thuật) đối với công trình di dời, cải tạo, nâng cấp thì có được áp dụng theo định mức nhân với hệ số k = 0,3 (mã hiệu CH.21100) quy định tại Thông tư số 12/2021/TT-BXD hay không?
Có được dùng quỹ bảo trì để lắp camera cho các tầng chung cư?

Có được dùng quỹ bảo trì để lắp camera cho các tầng chung cư?

(PL&XD) - Chung cư nơi ông Trương Mạnh Quang (Hà Nội) ở đi vào hoạt động được 3 năm. Trước kia chủ đầu tư chỉ lắp camera trong thang máy và sảnh chung cư, bây giờ Ban quản trị thấy cần lắp thêm camera hành lang các tầng, nguồn tiền lấy từ quỹ bảo trì. Ông Quang hỏi, như vậy có đúng quy định và có được phép không?
Chủ đầu tư có được phê duyệt dự toán bổ sung?

Chủ đầu tư có được phê duyệt dự toán bổ sung?

(PL&XD) - Dự toán tính thiếu khối lượng so với bản vẽ thiết kế thi công (dự án thiết kế 2 bước) dẫn đến bảng tiên lượng hồ sơ mời thầu bị thiếu khối lượng (hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh, căn cứ Nghị định số 37/2015/NĐ-CP, 50/2021/NĐ-CP, 10/2021/NĐ-CP).
Căn cứ phân loại công trình cấp nước

Căn cứ phân loại công trình cấp nước

(PL&XD) – Theo phản ánh của ông Nguyễn Văn Tuấn (Lai Châu), Nghị định số 06/2021/NĐ-CP ngày 26/1/2021 của Chính phủ quy định chi tiết một số nội dung về quản lý chất lượng, thi công xây dựng và bảo trì công trình xây dựng không nêu rõ công trình cấp nước sinh hoạt nông thôn thuộc loại công trình gì.

Xem thêm

Xem phiên bản di động