Dự án phát sinh chi phí có phải điều chỉnh chủ trương đầu tư?

22/04/2022 17:37

(PL&XD) – Công trình được phê duyệt chủ trương đầu tư với tổng mức đầu tư sơ bộ 14 tỷ đồng. Khi thẩm định và phê duyệt báo cáo kinh tế - kỹ thuật thì tổng mức đầu tư là 13,2 tỷ đồng. Trong quá trình thực hiện, phát sinh chi phí giải phóng mặt bằng, tổng mức đầu tư tăng lên 13,8 tỷ đồng.

Ông Nguyễn Khánh (Quảng Nam) hỏi, trường hợp này có cần phải điều chỉnh chủ trương đầu tư hay điều chỉnh báo cáo kinh tế - kỹ thuật không?

Dự án phát sinh chi phí có phải điều chỉnh chủ trương đầu tư?
Đối với dự án sử dụng vốn đầu tư công, việc điều chỉnh chủ trương đầu tư thực hiện theo quy định của pháp luật về đầu tư công và các pháp luật khác có liên quan áp dụng cho dự án.

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Đối với dự án có sử dụng vốn đầu tư công, việc điều chỉnh chủ trương đầu tư của dự án thực hiện theo quy định của pháp luật về đầu tư công và các pháp luật khác có liên quan áp dụng cho dự án.

Trường hợp dự án sử dụng vốn khác, việc điều chỉnh chủ trương đầu tư của dự án thực hiện theo quy định của pháp luật về đầu tư.

Việc điều chỉnh tổng mức đầu tư xây dựng đã được phê duyệt của dự án thực hiện theo quy định tại Khoản 5, Điều 134, Luật Xây dựng (được sửa đổi tại Điểm c, Khoản 64, Điều 1, Luật số 62/2020/QH14 sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Xây dựng) và Điểm d, Khoản 18, Điều 1, Luật số 62/2020/QH14 sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Xây dựng.

Việc điều chỉnh dự án đầu tư xây dựng thực hiện theo quy định tại Khoản 1, Điều 61, Luật Xây dựng và Khoản 18, Điều 1, Luật số 62/2020/QH14 sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Xây dựng.

Đề nghị ông Nguyễn Khánh nghiên cứu các quy định nêu trên để điều chỉnh báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng hoặc điều chỉnh chủ trương đầu tư (nếu thuộc các trường hợp được điều chỉnh) theo quy định.

Thu Hằng

Tin liên quan

Cùng chuyên mục

Thủ tục gia hạn chứng chỉ hành nghề xây dựng

Thủ tục gia hạn chứng chỉ hành nghề xây dựng

(PL&XD) – Chứng chỉ hành nghề giá, sát xây dựng hạng I của ông Trịnh Hoàng Quang vũ (Đà Nẵng) sẽ hết hạn vào tháng 9/2022. Ông Vũ hỏi, thủ tục và trình tự thực hiện gia hạn chứng chỉ hành nghề theo quy định hiện nay như thế nào?
Thẩm quyền điều chỉnh báo cáo kinh tế - kỹ thuật

Thẩm quyền điều chỉnh báo cáo kinh tế - kỹ thuật

(PL&XD) – Trường hợp điều chỉnh báo cáo kinh tế - kỹ thuật (KTKT) đầu tư xây dựng, việc xác định chủ đầu tư thực hiện rà soát, điều chỉnh để trình phê duyệt báo cáo KTKT đầu tư xây dựng điều chỉnh căn cứ theo văn bản/quyết định của người quyết định đầu tư phân giao nhiệm vụ chủ đầu tư.
Điều kiện chuyển nhượng dự án chưa hoàn thành

Điều kiện chuyển nhượng dự án chưa hoàn thành

(PL&XD) - Ông Trần Đăng Minh (Thành phố Hồ Chí Minh) hỏi, dự án chưa hoàn thành xây dựng hoặc đã đưa một phần dự án vào hoạt động, nay nhà đầu tư muốn chuyển nhượng dự án cho nhà đầu tư khác thì thực hiện thủ tục chuyển nhượng như thế nào?

Xem thêm

Dự án nhiều hạng mục, tính chi phí thiết kế thế nào?

Dự án nhiều hạng mục, tính chi phí thiết kế thế nào?

(PL&XD) - Đối với chi phí thiết kế xây dựng được xác định theo quy định tại Thông tư số 12/2021/TT-BXD, trường hợp dự án gồm nhiều loại, cấp công trình khác nhau thì chi phí thiết kế xây dựng được xác định theo từng công trình tương ứng với loại, cấp của công trình đó.
Lập hồ sơ hoàn công bằng ngôn ngữ khác có được không?

Lập hồ sơ hoàn công bằng ngôn ngữ khác có được không?

(PL&XD) – Công ty bà An Thị Thùy Trang (Hà Nội) có 100% vốn nước ngoài, đang làm nhà thầu thi công xây dựng dự án tại Việt Nam cho chủ đầu tư cũng là công ty nước ngoài. Tuy nhiên, pháp luật xây dựng hiện hành không còn quy định về ngôn ngữ sử dụng trong hồ sơ hoàn thành công trình.
Liên danh trúng thầu dự án nhà ở, xác định chủ đầu tư thế nào?

Liên danh trúng thầu dự án nhà ở, xác định chủ đầu tư thế nào?

(PL&XD) - Trường hợp có nhiều nhà đầu tư tham gia thì các nhà đầu tư có thể thành lập tổ chức hoặc ủy quyền cho một nhà đầu tư làm chủ đầu tư. Trường hợp pháp luật có liên quan quy định về việc lựa chọn và công nhận chủ đầu tư thì việc lựa chọn và công nhận chủ đầu tư phải đáp ứng các điều kiện và tuân thủ quy định của pháp luật có liên quan.
Hợp đồng trọn gói, tính chi phí lán trại thế nào?

Hợp đồng trọn gói, tính chi phí lán trại thế nào?

(PL&XD) - Công ty ông Phương Đắc (Hà Nội) hoạt động trong lĩnh vực xây dựng, có đăng ký kinh doanh, tháng 10/2021, công ty ký hợp đồng thi công công trình cấp IV, giá trị xây lắp 350.000.000 đồng, hợp đồng trọn gói, thời gian thi công 40 ngày.
Cần xây dựng khung kế hoạch phát triển nhà ở tại địa phương

Cần xây dựng khung kế hoạch phát triển nhà ở tại địa phương

(PL&XD) - Pháp luật nhà ở hiện hành không quy định cho phép cập nhật các dự án xây dựng nhà ở đã được chấp thuận chủ trương đầu tư vào kế hoạch phát triển nhà ở mà kế hoạch phát triển nhà ở của địa phương là cơ sở để cơ quan có thẩm quyền chấp thuận chủ trương đầu tư dự án nhà ở theo quy định của pháp luật.

Xem thêm

Tin đọc nhiều

Xem phiên bản di động