Dự án nào được điều chỉnh tổng mức đầu tư xây dựng?

22/09/2021 11:00

(PL&XD) - Một dự án đầu tư đã được UBND tỉnh phê duyệt báo cáo nghiên cứu khả thi với tổng mức đầu tư 50 tỷ đồng, nguồn vốn từ tiền bồi thường của 1 doanh nghiệp. Bước thiết kế bản vẽ thi công dự toán thẩm định vượt lên thành 65 tỷ đồng theo Quyết định số 476/QĐ-TTg ngày 1/5/2019 của Thủ tướng Chính phủ.
du an nao duoc dieu chinh tong muc dau tu xay dung
Ảnh minh họa.

Ông Nguyễn Minh Quân hỏi, dự án nêu trên có được điều chỉnh tổng mức đầu tư hay không? Trường hợp được điều chỉnh tổng mức đầu tư (không làm tăng tổng mức vốn đầu tư từ tiền bồi thường của doanh nghiệp) và nguồn vốn để điều chỉnh (15 tỷ đồng) được lấy từ nguồn ngân sách địa phương, không phải vốn đầu tư công có được không? Vì vốn đầu tư công thì phải theo Luật Đầu tư công, khi đó trình tự thủ tục dự án đầu tư công lại khác với trình tự thủ tục của dự án sử dụng vốn từ tiền bồi thường của doanh nghiệp - vốn khác. Khi mà dự án đã phê duyệt báo cáo nghiên cứu khả thi.

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Các dự án được Thủ tướng Chính phủ quyết định chủ trương đầu tư tại Quyết định số 476/QĐ-TTg ngày 1/5/2019 gồm "Xây dựng, nâng cấp cơ sở dịch vụ hậu cần nghề cá" và "Phục hồi, tái tạo hệ sinh thái thủy sinh và nguồn lợi thủy sản".

Trường hợp dự án là dự án đầu tư xây dựng (thuộc đối tượng áp dụng của Luật Xây dựng năm 2014, Luật Sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Xây dựng số 62/2020/QH14 và các văn bản hướng dẫn thi hành) thì các trường hợp được điều chỉnh dự án thực hiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 61 Luật Xây dựng và Điểm đ Khoản 18 Điều 1 Luật Sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Xây dựng; các trường hợp được điều chỉnh tổng mức đầu tư xây dựng thực hiện theo quy định tại Khoản 5 Điều 134 Luật Xây dựng.

Trường hợp cần thiết, đề nghị ông có văn bản gửi Bộ Kế hoạch và Đầu tư, Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn để được hướng dẫn thực hiện theo lĩnh vực thuộc nhiệm vụ đã được quy định tại Quyết định số 476/QĐ-TTg.

Hạ Nhiên

Tin liên quan

Cùng chuyên mục

dieu kien xet cap chung chi giam sat thi cong theo hang

Điều kiện xét cấp chứng chỉ giám sát thi công theo hạng

(PL&XD) - Ông Nguyễn Tuấn Minh (Hà Nội) là kỹ sư cấp thoát nước đã tốt nghiệp được 8 năm, từng làm giám sát trưởng 2 công trình hạ tầng kỹ thuật hạng II. Ông hỏi, ông có đủ điều kiện để xin cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động giám sát công trình hạ tầng kỹ thuật không?
co quan nao tham dinh cong trinh cau trong do thi

Cơ quan nào thẩm định công trình cầu trong đô thị?

(PL&XD) - Trường hợp dự án đầu tư xây dựng chỉ có công trình cầu trong đô thị thì việc thẩm định thiết kế xây dựng triển khai sau thiết kế cơ sở công trình là thuộc thẩm quyền của cơ quan chuyên môn về xây dựng trực thuộc Bộ Giao thông Vận tải hoặc Sở Giao thông Vận tải hoặc của người quyết định đầu tư.

Xem thêm

du an nao duoc dieu chinh tong muc dau tu xay dung

Dự án nào được điều chỉnh tổng mức đầu tư xây dựng?

(PL&XD) - Một dự án đầu tư đã được UBND tỉnh phê duyệt báo cáo nghiên cứu khả thi với tổng mức đầu tư 50 tỷ đồng, nguồn vốn từ tiền bồi thường của 1 doanh nghiệp. Bước thiết kế bản vẽ thi công dự toán thẩm định vượt lên thành 65 tỷ đồng theo Quyết định số 476/QĐ-TTg ngày 1/5/2019 của Thủ tướng Chính phủ.
huong dan xac dinh chi phi tham tra du toan bo sung

Hướng dẫn xác định chi phí thẩm tra dự toán bổ sung

(PL&XD) - Công trình xây dựng trụ sở có tổng mức đầu tư 3 tỷ đồng. Sau khi thẩm tra, phê duyệt báo cáo kinh tế - kỹ thuật thì có nội dung phát sinh dự toán, thiết kế (giá trị 100 triệu đồng) nên phải thẩm tra phần bổ sung này. Chi phí thẩm tra bổ sung tính theo tỷ lệ % ra giá trị nhỏ hơn 2 triệu đồng.
co bat buoc ghi nhat ky giam sat thi cong

Có bắt buộc ghi nhật ký giám sát thi công?

(PL&XD) - Ông Phạm Hồng Thái (Hà Nội) hỏi, công trình thi công năm 2020 có cần thiết phải ghi nhật ký giám sát thi công hay không? Nếu có thì theo thông tư, nghị định nào và nếu không thì theo quy định nào?
cong trinh nang luong co phai lap nhiem vu thiet ke

Công trình năng lượng có phải lập nhiệm vụ thiết kế?

(PL&XD) - Ông Đỗ Xuân Sơn (Hà Nội) hỏi, nhiệm vụ thiết kế có bắt buộc phải lập với các dự án đầu tư xây dựng hay không? Với công trình năng lượng, cấp I, sử dụng vốn khác thì lập thế nào và chủ đầu tư có thể tự lập, phê duyệt nhiệm vụ thiết kế không?
tra cuu thong tin cac du an nha o xa hoi the nao

Tra cứu thông tin các dự án nhà ở xã hội thế nào?

(PL&XD) - Ông Ngô Thế Duy là công nhân viên, đã lập gia đình và đăng ký hộ khẩu ở Thành phố Hồ Chí Minh. Hiện ông có nhu cầu mua nhà ở xã hội, nhưng không biết thông tin gì về các dự án nhà ở xã hội trên địa bàn Thành phố Hồ Chí Minh. Ông Duy đề nghị cơ quan chức năng hỗ trợ ông thông tin về vấn đề này (có thể mua ở đâu, giá như thế nào…).
dieu kien nang luc khi xa lam chu dau tu du an

Điều kiện năng lực khi xã làm chủ đầu tư dự án

(PL&XD) - Ông Cao Văn Phương (Quảng Nam) hỏi, bộ máy chuyên môn của chủ đầu tư là cấp xã cần có những điều kiện nào? Công chức địa chính – xây dựng – nông nghiệp và môi trường và một số cán bộ, công chức chuyên môn khác của xã cần những điều kiện gì?
du an cua tinh co the giao ubnd huyen lam chu dau tu

Dự án của tỉnh có thể giao UBND huyện làm chủ đầu tư?

(PL&XD) - Trong một số trường hợp cụ thể, người quyết định đầu tư có thể giao cơ quan, tổ chức khác làm chủ đầu tư mà không giao cho Ban quản lý dự án đầu tư xây dựng chuyên ngành hoặc Ban quản lý dự án đầu tư xây dựng khu vực đối với dự án sử dụng vốn đầu tư công.
...

Tin bài cuối cùng

Xem phiên bản di động