Dự án nào cần lập sơ bộ tổng mức đầu tư?

26/09/2022 16:00

(PL&XD) - Ông Bùi Quang Huy (Thành phố Hồ Chí Minh) hỏi, căn cứ Khoản 1, Điều 4 Nghị định số 10/2021/NĐ-CP, các công trình chỉ lập dự án đầu tư (báo cáo nghiên cứu khả thi), báo cáo kinh tế-kỹ thuật thì có phải lập sơ bộ tổng mức đầu tư hay không?
Dự án nào cần lập sơ bộ tổng mức đầu tư?
Ảnh minh họa (Nguồn: Internet).

Trường hợp không lập sơ bộ tổng mức đầu tư, ông Huy đề nghị Bộ Xây dựng hướng dẫn việc chỉ định thầu trong hạn mức đối với các công tác như lập dự án đầu tư, lập báo cáo kinh tế-kỹ thuật, khoan khảo sát địa chất, tư vấn giám sát, tư vấn thiết kế, vì để thực hiện công tác chỉ định thầu này phải có kế hoạch lựa chọn nhà thầu, có dự toán được duyệt.

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Việc lập báo cáo nghiên cứu tiền khả thi dự án đầu tư xây dựng (bao gồm sơ bộ tổng mức đầu tư) thực hiện theo quy định tại Khoản 2, Điều 52 Luật Xây dựng 2014, được sửa đổi bổ sung tại Khoản 10, Điều 1 Luật Xây dựng 2020 và pháp luật về đầu tư công.

Việc chỉ định thầu trong hạn mức thực hiện theo quy định tại Điều 54 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP ngày 26/6/2014 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đấu thầu về lựa chọn nhà thầu và các pháp luật có liên quan.

Giá gói thầu được xác định trên cơ sở nhiệm vụ chuẩn bị đầu tư và dự toán được cấp có thẩm quyền phê duyệt.

Khánh Diệp

Tin liên quan

Cùng chuyên mục

Phát sinh chi phí có phải điều chỉnh dự án?

Phát sinh chi phí có phải điều chỉnh dự án?

(PL&XD) – Việc điều chỉnh tăng chi phí tư vấn đầu tư xây dựng công trình trong trường hợp cần thiết nhưng không làm thay đổi giá trị tổng mức đầu tư xây dựng của dự án được xác định là không làm thay đổi quy mô đầu tư dự án và không phải thực hiện thủ tục điều chỉnh dự án đầu tư xây dựng công trình.

Xem thêm

Hướng dẫn quy định pháp luật về nhà ở xã hội

Hướng dẫn quy định pháp luật về nhà ở xã hội

(PL&XD) - Bộ Xây dựng đã nhận được văn bản của Sở Xây dựng Hà Nội đề nghị hướng dẫn quy định liên quan đến việc hạch toán phần lợi nhuận thu được từ phần kinh doanh thương mại trong dự án nhà ở xã hội (NƠXH).
Đang ở cùng bố mẹ, xin xác nhận thực trạng nhà ở thế nào?

Đang ở cùng bố mẹ, xin xác nhận thực trạng nhà ở thế nào?

(PL&XD) - Ông Nguyễn Hoàng Duyệt (Đồng Nai) đang ở cùng gia đình, có hộ khẩu tại ngôi nhà do bố mẹ ông sở hữu. Ông đang làm tờ khai theo Mẫu số 03, Phụ lục I Thông tư số 09/2021/TT-BXD, nhưng trong mẫu khai chỉ cho phép khai tình trạng nhà ở hiện nay của hộ gia đình (chưa có nhà ở thuộc sở hữu hộ gia đình hoặc có khó khăn về nhà ở khác).
Xác định chi phí thẩm tra dự án không có cấu phần xây dựng

Xác định chi phí thẩm tra dự án không có cấu phần xây dựng

(PL&XD) - Cơ quan bà Trần Thị Kim Oanh (Đắk Lắk) đang triển khai 1 dự án có tổng mức đầu tư dưới 15 tỷ đồng (lập báo cáo kinh tế-kỹ thuật). Đặc thù của dự án là mua sắm, lắp đặt, thí nghiệm và hiệu chỉnh thiết bị, không có chi phí phần xây dựng.
Giấy phép xây dựng đối với công trình nhà ở thấp tầng

Giấy phép xây dựng đối với công trình nhà ở thấp tầng

(PL&XD) - Bộ Xây dựng nhận được văn bản của Công ty Cổ phần Xây dựng Thương mại Hoàng Gia đề nghị hướng dẫn về giấy phép xây dựng đối với công trình nhà ở thấp tầng thuộc Dự án khu đô thị mới Hoàng Gia, phường Thốt Nốt, quận Thốt Nốt, thành phố Cần Thơ (sau đây gọi tắt là Dự án).
Quyết toán hợp đồng tư vấn theo hình thức trọn gói

Quyết toán hợp đồng tư vấn theo hình thức trọn gói

(PL&XD) - Bộ Xây dựng nhận được Văn bản của Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn đề nghị hướng dẫn quyết toán hợp đồng tư vấn theo hình thức trọn gói có dự toán gói thầu được xác định bằng hình thức lập dự toán chi tiết.

Xem thêm

Tin đọc nhiều

Xem phiên bản di động