Dự án của tỉnh có thể giao UBND huyện làm chủ đầu tư?

06/07/2021 13:00

(PL&XD) - Trong một số trường hợp cụ thể, người quyết định đầu tư có thể giao cơ quan, tổ chức khác làm chủ đầu tư mà không giao cho Ban quản lý dự án đầu tư xây dựng chuyên ngành hoặc Ban quản lý dự án đầu tư xây dựng khu vực đối với dự án sử dụng vốn đầu tư công.
3020 36
Ảnh minh họa (Nguồn: Báo Khánh Hòa).

Ông Trần Anh Tuấn (Khánh Hòa) đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn trường hợp sau:

Dự án đầu tư xây dựng công trình được sử dụng nguồn vốn đầu tư công để thực hiện. Nguồn vốn đầu tư là nguồn ngân sách tỉnh, cấp quyết định chủ trương đầu tư là HĐND tỉnh, cấp quyết định đầu tư là UBND tỉnh.

Hiện nay, UBND tỉnh đã thành lập Ban quản lý dự án chuyên ngành, Ban quản lý dự án khu vực thuộc UBND tỉnh để giao làm chủ đầu tư, quản lý các dự án trên địa bàn tỉnh. Tuy nhiên, ở tỉnh có một số dự án khi phê duyệt chủ trương đầu tư dự án và phê duyệt dự án đầu tư xác định trong đó chủ đầu tư dự án là UBND cấp huyện.

Ông Tuấn hỏi, trong trường hợp nêu trên, dự án sử dụng nguồn ngân sách tỉnh, cấp quyết định đầu tư là UBND tỉnh thì có được giao UBND cấp huyện làm chủ đầu tư hay không? Hay phải giao cho Ban quản lý dự án chuyên ngành, Ban quản lý dự án khu vực thuộc UBND tỉnh làm chủ đầu tư?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Khoản 3, Điều 7, Luật Xây dựng được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 4, Điều 1, Luật số 62/2020/QH14 ngày 17/6/2020, căn cứ điều kiện cụ thể của dự án sử dụng vốn đầu tư công, người quyết định đầu tư giao Ban quản lý dự án đầu tư xây dựng chuyên ngành hoặc Ban quản lý dự án đầu tư xây dựng khu vực làm chủ đầu tư.

Trường hợp không có Ban quản lý dự án hoặc có Ban quản lý dự án nhưng không đủ điều kiện thực hiện thì người quyết định đầu tư giao cơ quan, tổ chức có kinh nghiệm, năng lực quản lý làm chủ đầu tư.

Theo đó, trong một số trường hợp cụ thể, người quyết định đầu tư có thể giao cơ quan, tổ chức khác làm chủ đầu tư mà không giao cho Ban quản lý dự án đầu tư xây dựng chuyên ngành hoặc Ban quản lý dự án đầu tư xây dựng khu vực đối với dự án sử dụng vốn đầu tư công.

Tuệ Minh

Tin liên quan

Cùng chuyên mục

Cách xác định chi phí tư vấn đầu tư xây dựng

Cách xác định chi phí tư vấn đầu tư xây dựng

(PL&XD) - Trường hợp các công việc tư vấn chưa có định mức thì xác định bằng cách lập dự toán trên cơ sở phạm vi công việc tư vấn, khối lượng công việc phải thực hiện, kế hoạch thực hiện của gói thầu, các quy định và chế độ chính sách do nhà nước ban hành.
Dự án nào cần lập sơ bộ tổng mức đầu tư?

Dự án nào cần lập sơ bộ tổng mức đầu tư?

(PL&XD) - Ông Bùi Quang Huy (Thành phố Hồ Chí Minh) hỏi, căn cứ Khoản 1, Điều 4 Nghị định số 10/2021/NĐ-CP, các công trình chỉ lập dự án đầu tư (báo cáo nghiên cứu khả thi), báo cáo kinh tế-kỹ thuật thì có phải lập sơ bộ tổng mức đầu tư hay không?

Xem thêm

Xác định chi phí lãi vay, phí cam kết và phí đầu cuối trong xây dựng

Xác định chi phí lãi vay, phí cam kết và phí đầu cuối trong xây dựng

(PL&XD) – Bộ Xây dựng nhận được văn bản của Bộ Khoa học và Công nghệ đề nghị hướng dẫn nội dung liên quan đến xác định chi phí lãi vay, phí cam kết và phí đầu cuối Dự án Phát triển cơ sở hạ tầng Khu công nghệ cao Hòa Lạc trong chi phí đầu tư xây dựng theo quy định của pháp luật về quản lý chi phí đầu tư xây dựng.
Hướng dẫn xác định chi phí quản lý dự án xây dựng

Hướng dẫn xác định chi phí quản lý dự án xây dựng

(PL&XD) - Chi phí quản lý dự án đầu tư xây dựng là các chi phí cần thiết để chủ đầu tư tổ chức thực hiện các công việc quản lý dự án từ giai đoạn chuẩn bị dự án, thực hiện dự án và kết thúc xây dựng đưa công trình của dự án vào khai thác sử dụng.
Hướng dẫn tính định mức đo vẽ tuyến đường dây tải điện trên không

Hướng dẫn tính định mức đo vẽ tuyến đường dây tải điện trên không

(PL&XD) - Ông Nguyễn Hoàng Tú (Bình Dương) hỏi, khi khảo sát đo vẽ tuyến đường dây 22kV hoặc 35kV (trường hợp đo vẽ tuyến đường dây có cấp điện áp 0,4kV - phục vụ thiết kế kỹ thuật) đối với công trình di dời, cải tạo, nâng cấp thì có được áp dụng theo định mức nhân với hệ số k = 0,3 (mã hiệu CH.21100) quy định tại Thông tư số 12/2021/TT-BXD hay không?
Có được dùng quỹ bảo trì để lắp camera cho các tầng chung cư?

Có được dùng quỹ bảo trì để lắp camera cho các tầng chung cư?

(PL&XD) - Chung cư nơi ông Trương Mạnh Quang (Hà Nội) ở đi vào hoạt động được 3 năm. Trước kia chủ đầu tư chỉ lắp camera trong thang máy và sảnh chung cư, bây giờ Ban quản trị thấy cần lắp thêm camera hành lang các tầng, nguồn tiền lấy từ quỹ bảo trì. Ông Quang hỏi, như vậy có đúng quy định và có được phép không?

Xem thêm

Xem phiên bản di động