Đơn vị nào lập tờ trình phê duyệt dự toán chuẩn bị đầu tư?

27/10/2020 16:36

(PL&XD) – Ông Cấn Hoan (Hà Nội) có thắc mắc liên quan đến việc đơn vị nào được lập tờ trình phê duyệt dự toán chuẩn bị đầu tư gửi tới Bộ Xây dựng nhờ hướng dẫn giải đáp.
don vi nao lap to trinh phe duyet du toan chuan bi dau tu
Ảnh minh họa (Nguồn: Internet).

Nội dung thắc mắc như sau: Theo phản ánh của ông Cấn Hoan (Hà Nội), Khoản 10, Điều 6 Nghị định số 68/2019/NĐ-CP ngày 14/8/2019 của Chính phủ về quản lý chi phí đầu tư xây dựng có nêu: “10. Dự toán chi phí các công việc thực hiện ở giai đoạn chuẩn bị dự án để lập báo cáo nghiên cứu khả thi do cơ quan chuyên môn trực thuộc người quyết định đầu tư dự án thẩm định làm cơ sở trình cấp quyết định đầu tư phê duyệt chi phí này. Các khoản mục chi phí này sẽ được cập nhật vào tổng mức đầu tư của dự án để phục vụ lập và quản lý chi phí đầu tư xây dựng”.

Theo quy định tại Khoản 3, Điều 10 Nghị định số 68/2019/NĐ-CP: “3. Thẩm quyền thẩm định, phê duyệt dự toán xây dựng (bao gồm cả dự toán xây dựng công trình, dự toán gói thầu xây dựng) được thực hiện theo quy định tại Nghị định về quản lý dự án đầu tư xây dựng. Riêng dự toán các công việc chuẩn bị để lập thiết kế kỹ thuật, thiết kế bản vẽ thi công thì cơ quan chuyên môn trực thuộc người quyết định đầu tư dự án thẩm định làm cơ sở trình cấp quyết định đầu tư phê duyệt chi phí này. Các khoản mục chi phí này sẽ được cập nhật vào dự toán xây dựng công trình để phục vụ lập và quản lý chi phí đầu tư xây dựng”.

Ông Hoan hỏi, căn cứ các quy định nêu trên, cơ quan nào (cơ quan chuyên môn trực thuộc người quyết định đầu tư hay chủ đầu tư) có trách nhiệm lập tờ trình trình cấp quyết định đầu tư phê duyệt dự toán chuẩn bị đầu tư?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Dự toán chi phí các công việc thực hiện ở giai đoạn chuẩn bị dự án để lập báo cáo nghiên cứu khả thi hoặc dự toán các công việc chuẩn bị để lập thiết kế kỹ thuật, thiết kế bản vẽ thi công (kể cả dự án chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế-kỹ thuật) do cơ quan chuyên môn trực thuộc người quyết định đầu tư thẩm định trình người quyết định đầu tư (cấp quyết định đầu tư) phê duyệt.

Trường hợp cần thiết, người quyết định đầu tư xem xét ủy quyền cho chủ đầu tư (hoặc cơ quan được giao chuẩn bị đầu tư) phê duyệt như quy định tại Khoản 4 Nghị quyết số 108/NQ-CP ngày 17/7/2020 của Chính phủ về một số nhiệm vụ, giải pháp tháo gỡ khó khăn, vướng mắc trong quá trình triển khai Nghị định số 68/2019/NĐ-CP; Khoản 4, Điều 1 Thông tư số 02/2020/TT-BXD ngày 20/7/2020 của Bộ Xây dựng sửa đổi, bổ sung một số điều của 04 Thông tư có liên quan đến quản lý chi phí đầu tư xây dựng.

Các khoản mục chi phí này sẽ được cập nhập vào tổng mức đầu tư của dự án để phục vụ lập và quản lý chi phí đầu tư xây dựng. Cơ quan chuyên môn trực thuộc người quyết định đầu tư thẩm định thì thực hiện lập tờ trình người quyết định đầu tư phê duyệt.

Khánh Diệp

Tin liên quan

Cùng chuyên mục

pham vi hoat dong cua chung chi thiet ke cap thoat nuoc

Phạm vi hoạt động của chứng chỉ thiết kế cấp - thoát nước

(PL&XD) - Ông Trần Cảnh Khang (Hà Nội) học Khoa đô thị, ngành cấp - thoát nước, bằng kỹ sư đô thị, được cấp chứng chỉ thiết kế cấp - thoát nước công trình cấp I. Hiện trong ngành nghề thiết kế cấp - thoát nước có 3 hạng mục: Cấp - thoát nước công trình trong nhà; Cấp - thoát nước công trình hạ tầng kỹ thuật; Công trình xử lý nước thải. Ông Khang hỏi, năng lực chứng chỉ của ông có bảo đảm các tiêu chí trên không?

Xem thêm

huong dan xu ly vi pham cham lap ho so quyet toan von dau tu xay dung cong trinh

Hướng dẫn xử lý vi phạm chậm lập hồ sơ quyết toán vốn đầu tư xây dựng công trình

(PL&XD) – Vừa qua, Bộ Xây dựng nhận được câu hỏi của Võ Chí Công (Kon Tum) gửi tới nhờ hướng dẫn giải đáp về việc đơn vị của ông gặp một số vướng mắc khi triển khai xử lý hành vi vi phạm chậm lập hồ sơ quyết toán vốn đầu tư xây dựng công trình để trình người quyết định đầu tư phê duyệt và thực hiện hướng dẫn của Bộ Xây dựng tại Văn bản số 1255/BXD-TTr ngày 19/3/2020.
dieu kien giam sat cong tac xay dung cong trinh dan dung hang i

Điều kiện giám sát công tác xây dựng công trình dân dụng hạng I

(PL&XD) – Sau khi nhận được câu hỏi của ông Phạm Chí Thuần (Thành phố Hồ Chí Minh) về việc công ty ông được cấp chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng, phạm vi hoạt động là xây dựng - giám sát công tác xây dựng công trình dân dụng hạng I thì có thể tham gia các gói thầu giám sát thi công xây dựng và lắp đặt thiết bị công trình các công trình dân dụng hạng I hay không? Bộ Xây dựng trả lời như sau.
quy dinh mua nha dat o viet nam doi voi nguoi nuoc ngoai

Quy định mua nhà, đất ở Việt Nam đối với người nước ngoài

(PL&XD) - Ông Nguyễn Đình Trung (Thành phố Hồ Chí Minh) hỏi, người nước ngoài có được mua đất hoặc nhà của người Việt Nam mà nhà, đất đó nằm trong dự án chủ đầu tư đã cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hay chỉ được phép mua nhà mà chủ đầu tư đã xây xong nhà và chỉ được ký hợp đồng mua nhà với chủ đầu tư?
...

Tin bài cuối cùng

Xem phiên bản di động