Điều kiện tham gia gói thầu bảo trì hệ thống điện

27/06/2021 12:00

(PL&XD) - Công ty ông Dương Cao Sơn tham gia gói thầu bảo trì, bảo dưỡng hệ thống máy phát điện và các thiết bị điện tòa nhà (máy biến áp, máy cắt...). Ông Dương hỏi: Trường hợp chỉ thực hiện nhiệm vụ bảo trì, bảo dưỡng thì có cần chứng chỉ năng lực xây dựng không?
dieu kien tham gia goi thau bao tri he thong dien
Ảnh minh họa.

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Khoản 13 Điều 3 Nghị định số 06/2021/NĐ-CP ngày 26/1/2021 của Chính phủ quy định chi tiết một số nội dung về quản lý chất lượng, thi công xây dựng và bảo trì công trình xây dựng thì: “Bảo trì công trình xây dựng là tập hợp các công việc nhằm bảo đảm và duy trì sự làm việc bình thường, an toàn của công trình theo quy định của thiết kế trong quá trình khai thác sử dụng.

Nội dung bảo trì công trình xây dựng có thể bao gồm một, một số hoặc toàn bộ các công việc sau: Kiểm tra, quan trắc, kiểm định chất lượng, bảo dưỡng và sửa chữa công trình; bổ sung, thay thế hạng mục, thiết bị công trình để việc khai thác sử dụng công trình bảo đảm an toàn nhưng không bao gồm các hoạt động làm thay đổi công năng, quy mô công trình”.

Theo quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều 83 Nghị định số 15/2021/NĐ-CP ngày 3/3/2021 của Chính phủ quy định chi tiết một số nội dung về quản lý dự án đầu tư xây dựng, tổ chức khi tham gia hoạt động xây dựng đối với lĩnh vực thi công xây dựng phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng.

Do đó, trường hợp công tác bảo trì, bảo dưỡng hệ thống điện tòa nhà có công việc lắp đặt bổ sung, thay thế hạng mục, thiết bị điện thì nhà thầu thực hiện phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng phù hợp theo quy định.

Hạ Nhiên

Tin liên quan

Cùng chuyên mục

dieu kien xet cap chung chi giam sat thi cong theo hang

Điều kiện xét cấp chứng chỉ giám sát thi công theo hạng

(PL&XD) - Ông Nguyễn Tuấn Minh (Hà Nội) là kỹ sư cấp thoát nước đã tốt nghiệp được 8 năm, từng làm giám sát trưởng 2 công trình hạ tầng kỹ thuật hạng II. Ông hỏi, ông có đủ điều kiện để xin cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động giám sát công trình hạ tầng kỹ thuật không?
co quan nao tham dinh cong trinh cau trong do thi

Cơ quan nào thẩm định công trình cầu trong đô thị?

(PL&XD) - Trường hợp dự án đầu tư xây dựng chỉ có công trình cầu trong đô thị thì việc thẩm định thiết kế xây dựng triển khai sau thiết kế cơ sở công trình là thuộc thẩm quyền của cơ quan chuyên môn về xây dựng trực thuộc Bộ Giao thông Vận tải hoặc Sở Giao thông Vận tải hoặc của người quyết định đầu tư.

Xem thêm

du an nao duoc dieu chinh tong muc dau tu xay dung

Dự án nào được điều chỉnh tổng mức đầu tư xây dựng?

(PL&XD) - Một dự án đầu tư đã được UBND tỉnh phê duyệt báo cáo nghiên cứu khả thi với tổng mức đầu tư 50 tỷ đồng, nguồn vốn từ tiền bồi thường của 1 doanh nghiệp. Bước thiết kế bản vẽ thi công dự toán thẩm định vượt lên thành 65 tỷ đồng theo Quyết định số 476/QĐ-TTg ngày 1/5/2019 của Thủ tướng Chính phủ.
huong dan xac dinh chi phi tham tra du toan bo sung

Hướng dẫn xác định chi phí thẩm tra dự toán bổ sung

(PL&XD) - Công trình xây dựng trụ sở có tổng mức đầu tư 3 tỷ đồng. Sau khi thẩm tra, phê duyệt báo cáo kinh tế - kỹ thuật thì có nội dung phát sinh dự toán, thiết kế (giá trị 100 triệu đồng) nên phải thẩm tra phần bổ sung này. Chi phí thẩm tra bổ sung tính theo tỷ lệ % ra giá trị nhỏ hơn 2 triệu đồng.
co bat buoc ghi nhat ky giam sat thi cong

Có bắt buộc ghi nhật ký giám sát thi công?

(PL&XD) - Ông Phạm Hồng Thái (Hà Nội) hỏi, công trình thi công năm 2020 có cần thiết phải ghi nhật ký giám sát thi công hay không? Nếu có thì theo thông tư, nghị định nào và nếu không thì theo quy định nào?
cong trinh nang luong co phai lap nhiem vu thiet ke

Công trình năng lượng có phải lập nhiệm vụ thiết kế?

(PL&XD) - Ông Đỗ Xuân Sơn (Hà Nội) hỏi, nhiệm vụ thiết kế có bắt buộc phải lập với các dự án đầu tư xây dựng hay không? Với công trình năng lượng, cấp I, sử dụng vốn khác thì lập thế nào và chủ đầu tư có thể tự lập, phê duyệt nhiệm vụ thiết kế không?
tra cuu thong tin cac du an nha o xa hoi the nao

Tra cứu thông tin các dự án nhà ở xã hội thế nào?

(PL&XD) - Ông Ngô Thế Duy là công nhân viên, đã lập gia đình và đăng ký hộ khẩu ở Thành phố Hồ Chí Minh. Hiện ông có nhu cầu mua nhà ở xã hội, nhưng không biết thông tin gì về các dự án nhà ở xã hội trên địa bàn Thành phố Hồ Chí Minh. Ông Duy đề nghị cơ quan chức năng hỗ trợ ông thông tin về vấn đề này (có thể mua ở đâu, giá như thế nào…).
dieu kien nang luc khi xa lam chu dau tu du an

Điều kiện năng lực khi xã làm chủ đầu tư dự án

(PL&XD) - Ông Cao Văn Phương (Quảng Nam) hỏi, bộ máy chuyên môn của chủ đầu tư là cấp xã cần có những điều kiện nào? Công chức địa chính – xây dựng – nông nghiệp và môi trường và một số cán bộ, công chức chuyên môn khác của xã cần những điều kiện gì?
du an cua tinh co the giao ubnd huyen lam chu dau tu

Dự án của tỉnh có thể giao UBND huyện làm chủ đầu tư?

(PL&XD) - Trong một số trường hợp cụ thể, người quyết định đầu tư có thể giao cơ quan, tổ chức khác làm chủ đầu tư mà không giao cho Ban quản lý dự án đầu tư xây dựng chuyên ngành hoặc Ban quản lý dự án đầu tư xây dựng khu vực đối với dự án sử dụng vốn đầu tư công.
...

Tin bài cuối cùng

Xem phiên bản di động