Công việc nào được tính vào chi phí lập báo cáo kinh tế-kỹ thuật?

14/09/2022 20:34

(PL&XD) - Định mức chi phí lập báo cáo kinh tế-kỹ thuật xác định theo Bảng 2.3, Mục 2, Chương II, Phần II, Phụ lục số VIII Thông tư số 12/2021/TT-BXD ngày 31/8/2021 của Bộ Xây dựng về ban hành định mức xây dựng.
Công việc nào được tính vào chi phí lập báo cáo kinh tế-kỹ thuật?
Ảnh minh họa (nguồn: Internet).

Theo phản ánh của ông Bùi Đức Hạnh (Quảng Ninh), Mục 3.9, Phụ lục 8 Thông tư số 12/2021/TT-BXD của Bộ Xây dựng hướng dẫn về áp dụng định mức chi phí thiết kế xây dựng thì chưa gồm chi phí để thực hiện các công việc sau:

a) Khảo sát xây dựng phục vụ thiết kế;

b) Đưa tim, mốc thiết kế công trình ra thực địa;

c) Đo đạc, đánh giá hiện trạng công trình phục vụ thiết kế sửa chữa, cải tạo, nâng cấp, mở rộng;

d) Thiết kế di dời; thiết kế biện pháp phá dỡ công trình;

đ) Thiết kế chế tạo thiết bị (trừ thiết kế thiết bị cơ khí ban hành tại bảng TL1 kèm theo Thông tư này);

e) Thiết kế hệ thống điều khiển thông minh của tòa nhà;

f) Thiết kế nội thất;

g) Lựa chọn phương án tiết kiệm năng lượng đối với thiết kế xây dựng công trình;

h) Làm mô hình hoặc thí nghiệm mô hình thủy lực công trình;

i) Mô tả địa chất trong quá trình xây dựng công trình thủy điện, thủy lợi;

k) Lập báo cáo tác động môi trường, lập cam kết bảo vệ môi trường;

l) Lập báo cáo đánh giá động đất công trình (theo yêu cầu phải lập báo cáo riêng);

m) Lập các báo cáo, hồ sơ thỏa thuận chuyên ngành theo yêu cầu của chủ đầu tư (nếu có);

n) Mua bản quyền thiết kế.

Chi phí để thực hiện các công việc nêu trên xác định theo các văn bản hướng dẫn tương ứng hoặc xác định bằng lập dự toán chi phí.

Ông Hạnh hỏi, vậy định mức chi phí lập báo cáo kinh tế-kỹ thuật nêu ở Bảng 2.3, Phụ lục 8 Thông tư số 12/2021/TT-BXD thì đã bao gồm toàn bộ các chi phí để thực hiện các công việc nêu từ Điểm a đến Điểm n như ở trên có đúng không?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Nội dung báo cáo kinh tế-kỹ thuật đầu tư xây dựng quy định tại Điều 55 Luật Xây dựng 2014.

Định mức chi phí lập báo cáo kinh tế-kỹ thuật xác định theo Bảng 2.3, Mục 2, Chương II, Phần II, Phụ lục số VIII Thông tư số 12/2021/TT-BXD ngày 31/8/2021 của Bộ Xây dựng về ban hành định mức xây dựng.

Đỗ Quang

Tin liên quan

Cùng chuyên mục

Phát sinh chi phí có phải điều chỉnh dự án?

Phát sinh chi phí có phải điều chỉnh dự án?

(PL&XD) – Việc điều chỉnh tăng chi phí tư vấn đầu tư xây dựng công trình trong trường hợp cần thiết nhưng không làm thay đổi giá trị tổng mức đầu tư xây dựng của dự án được xác định là không làm thay đổi quy mô đầu tư dự án và không phải thực hiện thủ tục điều chỉnh dự án đầu tư xây dựng công trình.

Xem thêm

Hướng dẫn quy định pháp luật về nhà ở xã hội

Hướng dẫn quy định pháp luật về nhà ở xã hội

(PL&XD) - Bộ Xây dựng đã nhận được văn bản của Sở Xây dựng Hà Nội đề nghị hướng dẫn quy định liên quan đến việc hạch toán phần lợi nhuận thu được từ phần kinh doanh thương mại trong dự án nhà ở xã hội (NƠXH).
Đang ở cùng bố mẹ, xin xác nhận thực trạng nhà ở thế nào?

Đang ở cùng bố mẹ, xin xác nhận thực trạng nhà ở thế nào?

(PL&XD) - Ông Nguyễn Hoàng Duyệt (Đồng Nai) đang ở cùng gia đình, có hộ khẩu tại ngôi nhà do bố mẹ ông sở hữu. Ông đang làm tờ khai theo Mẫu số 03, Phụ lục I Thông tư số 09/2021/TT-BXD, nhưng trong mẫu khai chỉ cho phép khai tình trạng nhà ở hiện nay của hộ gia đình (chưa có nhà ở thuộc sở hữu hộ gia đình hoặc có khó khăn về nhà ở khác).
Xác định chi phí thẩm tra dự án không có cấu phần xây dựng

Xác định chi phí thẩm tra dự án không có cấu phần xây dựng

(PL&XD) - Cơ quan bà Trần Thị Kim Oanh (Đắk Lắk) đang triển khai 1 dự án có tổng mức đầu tư dưới 15 tỷ đồng (lập báo cáo kinh tế-kỹ thuật). Đặc thù của dự án là mua sắm, lắp đặt, thí nghiệm và hiệu chỉnh thiết bị, không có chi phí phần xây dựng.
Giấy phép xây dựng đối với công trình nhà ở thấp tầng

Giấy phép xây dựng đối với công trình nhà ở thấp tầng

(PL&XD) - Bộ Xây dựng nhận được văn bản của Công ty Cổ phần Xây dựng Thương mại Hoàng Gia đề nghị hướng dẫn về giấy phép xây dựng đối với công trình nhà ở thấp tầng thuộc Dự án khu đô thị mới Hoàng Gia, phường Thốt Nốt, quận Thốt Nốt, thành phố Cần Thơ (sau đây gọi tắt là Dự án).

Xem thêm

Tin đọc nhiều

Xem phiên bản di động