Công trình nào chủ đầu tư tự tổ chức nghiệm thu?

22/03/2021 11:24

(PL&XD) - Ông Trần Xuân Tài (Quảng Bình) có câu hỏi liên quan đến công trình nào chủ đầu tư tự tổ chức nghiệm thu, gửi đến Bộ Xây dựng nhờ hướng dẫn giải đáp.
cong trinh nao chu dau tu tu to chuc nghiem thu
Ảnh minh họa.

Nội dung câu hỏi như sau: Theo phản ánh của ông Tài, Điểm đ, Khoản 1, Điều 32 Nghị định số 46/2015/NĐ-CP quy định: “Riêng đối với công trình đường dây, trạm biến áp có cấp điện áp từ 35kV trở xuống, công trình cấp IV sử dụng vốn Nhà nước ngoài ngân sách, chủ đầu tư tự tổ chức nghiệm thu theo quy định của Nghị định này. Chủ đầu tư có trách nhiệm báo cáo về kết quả nghiệm thu nêu trên cho cơ quan chuyên môn về xây dựng theo phân cấp tại Điểm c, Khoản 2 Điều này để tổng hợp, theo dõi”.

Ông Tài hỏi, quy định nêu trên được hiểu là chủ đầu tư tự tổ chức nghiệm thu đối với: Tất cả công trình đường dây, trạm biến áp có cấp điện áp từ 35kV trở xuống. Công trình cấp IV sử dụng vốn Nhà nước ngoài ngân sách? Hay, chủ đầu tư tự tổ chức nghiệm thu đối với các công trình sử dụng vốn Nhà nước ngoài ngân sách bao gồm: Công trình đường dây, trạm biến áp có cấp điện áp từ 35kV trở xuống; công trình cấp IV?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Ngày 26/1/2021 Chính phủ đã ban hành Nghị định số 06/2021/NĐ-CP quy định chi tiết một số nội dung về quản lý chất lượng, thi công xây dựng và bảo trì công trình xây dựng. Nghị định này có hiệu lực từ ngày ký ban hành và thay thế Nghị định số 46/2015/NĐ-CP ngày 12/5/2015 của Chính phủ về quản lý chất lượng và bảo trì công trình xây dựng. Các hoạt động đầu tư xây dựng triển khai ở thời điểm nào thì áp dụng pháp luật có hiệu lực quy định tại thời điểm đó và các quy định về xử lý chuyển tiếp có liên quan.

Việc kiểm tra công tác nghiệm thu công trình xây dựng được quy định tại Điều 24 Nghị định số 06/2021/NĐ-CP và các quy định về xử lý chuyển tiếp liên quan tại Khoản 2, Khoản 3 Điều 53 Nghị định này.

Điểm đ Khoản 1 Điều 32 Nghị định số 46/2015/NĐ-CP quy định 2 đối tượng công trình gồm (1) công trình đường dây, trạm biến áp có cấp điện áp từ 35KV trở xuống, (2) công trình cấp IV sử dụng vốn Nhà nước ngoài ngân sách thì chủ đầu tư tự tổ chức nghiệm thu theo quy định của Nghị định này.

Chủ đầu tư có trách nhiệm báo cáo về kết quả nghiệm thu nêu trên cho cơ quan chuyên môn về xây dựng theo phân cấp tại Điểm c, Khoản 2 Điều này để tổng hợp, theo dõi.

Hạ Nhiên

Tin liên quan

Cùng chuyên mục

dieu kien xet cap chung chi giam sat thi cong theo hang

Điều kiện xét cấp chứng chỉ giám sát thi công theo hạng

(PL&XD) - Ông Nguyễn Tuấn Minh (Hà Nội) là kỹ sư cấp thoát nước đã tốt nghiệp được 8 năm, từng làm giám sát trưởng 2 công trình hạ tầng kỹ thuật hạng II. Ông hỏi, ông có đủ điều kiện để xin cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động giám sát công trình hạ tầng kỹ thuật không?
co quan nao tham dinh cong trinh cau trong do thi

Cơ quan nào thẩm định công trình cầu trong đô thị?

(PL&XD) - Trường hợp dự án đầu tư xây dựng chỉ có công trình cầu trong đô thị thì việc thẩm định thiết kế xây dựng triển khai sau thiết kế cơ sở công trình là thuộc thẩm quyền của cơ quan chuyên môn về xây dựng trực thuộc Bộ Giao thông Vận tải hoặc Sở Giao thông Vận tải hoặc của người quyết định đầu tư.
du an nao duoc dieu chinh tong muc dau tu xay dung

Dự án nào được điều chỉnh tổng mức đầu tư xây dựng?

(PL&XD) - Một dự án đầu tư đã được UBND tỉnh phê duyệt báo cáo nghiên cứu khả thi với tổng mức đầu tư 50 tỷ đồng, nguồn vốn từ tiền bồi thường của 1 doanh nghiệp. Bước thiết kế bản vẽ thi công dự toán thẩm định vượt lên thành 65 tỷ đồng theo Quyết định số 476/QĐ-TTg ngày 1/5/2019 của Thủ tướng Chính phủ.

Xem thêm

huong dan xac dinh chi phi tham tra du toan bo sung

Hướng dẫn xác định chi phí thẩm tra dự toán bổ sung

(PL&XD) - Công trình xây dựng trụ sở có tổng mức đầu tư 3 tỷ đồng. Sau khi thẩm tra, phê duyệt báo cáo kinh tế - kỹ thuật thì có nội dung phát sinh dự toán, thiết kế (giá trị 100 triệu đồng) nên phải thẩm tra phần bổ sung này. Chi phí thẩm tra bổ sung tính theo tỷ lệ % ra giá trị nhỏ hơn 2 triệu đồng.
co bat buoc ghi nhat ky giam sat thi cong

Có bắt buộc ghi nhật ký giám sát thi công?

(PL&XD) - Ông Phạm Hồng Thái (Hà Nội) hỏi, công trình thi công năm 2020 có cần thiết phải ghi nhật ký giám sát thi công hay không? Nếu có thì theo thông tư, nghị định nào và nếu không thì theo quy định nào?
cong trinh nang luong co phai lap nhiem vu thiet ke

Công trình năng lượng có phải lập nhiệm vụ thiết kế?

(PL&XD) - Ông Đỗ Xuân Sơn (Hà Nội) hỏi, nhiệm vụ thiết kế có bắt buộc phải lập với các dự án đầu tư xây dựng hay không? Với công trình năng lượng, cấp I, sử dụng vốn khác thì lập thế nào và chủ đầu tư có thể tự lập, phê duyệt nhiệm vụ thiết kế không?
tra cuu thong tin cac du an nha o xa hoi the nao

Tra cứu thông tin các dự án nhà ở xã hội thế nào?

(PL&XD) - Ông Ngô Thế Duy là công nhân viên, đã lập gia đình và đăng ký hộ khẩu ở Thành phố Hồ Chí Minh. Hiện ông có nhu cầu mua nhà ở xã hội, nhưng không biết thông tin gì về các dự án nhà ở xã hội trên địa bàn Thành phố Hồ Chí Minh. Ông Duy đề nghị cơ quan chức năng hỗ trợ ông thông tin về vấn đề này (có thể mua ở đâu, giá như thế nào…).
dieu kien nang luc khi xa lam chu dau tu du an

Điều kiện năng lực khi xã làm chủ đầu tư dự án

(PL&XD) - Ông Cao Văn Phương (Quảng Nam) hỏi, bộ máy chuyên môn của chủ đầu tư là cấp xã cần có những điều kiện nào? Công chức địa chính – xây dựng – nông nghiệp và môi trường và một số cán bộ, công chức chuyên môn khác của xã cần những điều kiện gì?
du an cua tinh co the giao ubnd huyen lam chu dau tu

Dự án của tỉnh có thể giao UBND huyện làm chủ đầu tư?

(PL&XD) - Trong một số trường hợp cụ thể, người quyết định đầu tư có thể giao cơ quan, tổ chức khác làm chủ đầu tư mà không giao cho Ban quản lý dự án đầu tư xây dựng chuyên ngành hoặc Ban quản lý dự án đầu tư xây dựng khu vực đối với dự án sử dụng vốn đầu tư công.
dieu kien tham gia goi thau bao tri he thong dien

Điều kiện tham gia gói thầu bảo trì hệ thống điện

(PL&XD) - Công ty ông Dương Cao Sơn tham gia gói thầu bảo trì, bảo dưỡng hệ thống máy phát điện và các thiết bị điện tòa nhà (máy biến áp, máy cắt...). Ông Dương hỏi: Trường hợp chỉ thực hiện nhiệm vụ bảo trì, bảo dưỡng thì có cần chứng chỉ năng lực xây dựng không?
...

Tin bài cuối cùng

Xem phiên bản di động