Chủ đầu tư có được tự thẩm định thiết kế bản vẽ thi công?

17/05/2021 10:32

(PL&XD) – Công ty ông Hồ Đức có câu hỏi gửi về Bộ Xây dựng liên quan đến thẩm định thiết kế bản vẽ thi công.
chu dau tu co duoc tu tham dinh thiet ke ban ve thi cong
Ảnh minh họa (Nguồn: Internet).

Cụ thể, Công ty ông Hồ Đức đang đầu tư một dự án xây dựng trên địa bàn Thành phố Hồ Chí Minh bằng nguồn vốn tự có của công ty (vốn tư nhân). Sau khi thiết kế cơ sở đã được thẩm định tại Sở Xây dựng, công ty đã phát hành thiết kế bản vẽ thi công, thuê một đơn vị có đủ năng lực thẩm tra, sau đó chủ đầu tư đã làm báo cáo kết quả thẩm định thiết kế bản vẽ thi công theo quy định của Luật Xây dựng sửa đổi số 62/2020/QH14 và hoàn tất hồ sơ xin giấy phép xây dựng.

Tuy nhiên khi liên hệ với Sở Xây dựng để nộp hồ sơ, thì phía Sở Xây dựng yêu cầu báo cáo kết quả thẩm định thiết kế bản vẽ thi công phải do 1 đơn vị có năng lực về thiết kế hoặc thẩm tra thực hiện, chủ đầu tư không có năng lực thực hiện thẩm định.

Ông Đức có câu hỏi: Sở Xây dựng yêu cầu chủ đầu tư khi thẩm định thiết kế sau thiết kế cơ sở là phải có năng lực về thiết kế hoặc thẩm tra thiết kế là đúng hay sai? Nếu đúng thì điều kiện năng lực của đơn vị thực hiện thẩm định sau thiết kế cơ sở được quy định tại văn bản pháp luật nào?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Theo nội dung hỏi, dự án sử dụng vốn khác, được đầu tư xây dựng trên địa bàn Thành phố Hồ Chí Minh. Theo đó, việc tổ chức thẩm định, phê duyệt thiết kế xây dựng triển khai sau thiết kế cơ sở thuộc trách nhiệm của chủ đầu tư theo quy định tại Điều 82 Luật Xây dựng năm 2014 được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 24 Điều 1 Luật số 62/2020/QH14.

Kết quả thẩm định và phê duyệt của chủ đầu tư thể hiện tại quyết định phê duyệt thiết kế xây dựng theo quy định tại Mẫu số 07 Phụ lục I Nghị định số 15/2021/NĐ-CP ngày 3/3/2021 của Chính phủ quy định chi tiết một số nội dung về quản lý dự án đầu tư xây dựng (quy định tại Khoản 5 Điều 35 Nghị định này).

Ông Đức căn cứ các nội dung hướng dẫn nêu trên để nghiên cứu, thực hiện theo quy định của pháp luật.

Diệu Anh

Tin liên quan

Cùng chuyên mục

dieu kien xet cap chung chi giam sat thi cong theo hang

Điều kiện xét cấp chứng chỉ giám sát thi công theo hạng

(PL&XD) - Ông Nguyễn Tuấn Minh (Hà Nội) là kỹ sư cấp thoát nước đã tốt nghiệp được 8 năm, từng làm giám sát trưởng 2 công trình hạ tầng kỹ thuật hạng II. Ông hỏi, ông có đủ điều kiện để xin cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động giám sát công trình hạ tầng kỹ thuật không?
co quan nao tham dinh cong trinh cau trong do thi

Cơ quan nào thẩm định công trình cầu trong đô thị?

(PL&XD) - Trường hợp dự án đầu tư xây dựng chỉ có công trình cầu trong đô thị thì việc thẩm định thiết kế xây dựng triển khai sau thiết kế cơ sở công trình là thuộc thẩm quyền của cơ quan chuyên môn về xây dựng trực thuộc Bộ Giao thông Vận tải hoặc Sở Giao thông Vận tải hoặc của người quyết định đầu tư.

Xem thêm

du an nao duoc dieu chinh tong muc dau tu xay dung

Dự án nào được điều chỉnh tổng mức đầu tư xây dựng?

(PL&XD) - Một dự án đầu tư đã được UBND tỉnh phê duyệt báo cáo nghiên cứu khả thi với tổng mức đầu tư 50 tỷ đồng, nguồn vốn từ tiền bồi thường của 1 doanh nghiệp. Bước thiết kế bản vẽ thi công dự toán thẩm định vượt lên thành 65 tỷ đồng theo Quyết định số 476/QĐ-TTg ngày 1/5/2019 của Thủ tướng Chính phủ.
huong dan xac dinh chi phi tham tra du toan bo sung

Hướng dẫn xác định chi phí thẩm tra dự toán bổ sung

(PL&XD) - Công trình xây dựng trụ sở có tổng mức đầu tư 3 tỷ đồng. Sau khi thẩm tra, phê duyệt báo cáo kinh tế - kỹ thuật thì có nội dung phát sinh dự toán, thiết kế (giá trị 100 triệu đồng) nên phải thẩm tra phần bổ sung này. Chi phí thẩm tra bổ sung tính theo tỷ lệ % ra giá trị nhỏ hơn 2 triệu đồng.
co bat buoc ghi nhat ky giam sat thi cong

Có bắt buộc ghi nhật ký giám sát thi công?

(PL&XD) - Ông Phạm Hồng Thái (Hà Nội) hỏi, công trình thi công năm 2020 có cần thiết phải ghi nhật ký giám sát thi công hay không? Nếu có thì theo thông tư, nghị định nào và nếu không thì theo quy định nào?
cong trinh nang luong co phai lap nhiem vu thiet ke

Công trình năng lượng có phải lập nhiệm vụ thiết kế?

(PL&XD) - Ông Đỗ Xuân Sơn (Hà Nội) hỏi, nhiệm vụ thiết kế có bắt buộc phải lập với các dự án đầu tư xây dựng hay không? Với công trình năng lượng, cấp I, sử dụng vốn khác thì lập thế nào và chủ đầu tư có thể tự lập, phê duyệt nhiệm vụ thiết kế không?
tra cuu thong tin cac du an nha o xa hoi the nao

Tra cứu thông tin các dự án nhà ở xã hội thế nào?

(PL&XD) - Ông Ngô Thế Duy là công nhân viên, đã lập gia đình và đăng ký hộ khẩu ở Thành phố Hồ Chí Minh. Hiện ông có nhu cầu mua nhà ở xã hội, nhưng không biết thông tin gì về các dự án nhà ở xã hội trên địa bàn Thành phố Hồ Chí Minh. Ông Duy đề nghị cơ quan chức năng hỗ trợ ông thông tin về vấn đề này (có thể mua ở đâu, giá như thế nào…).
dieu kien nang luc khi xa lam chu dau tu du an

Điều kiện năng lực khi xã làm chủ đầu tư dự án

(PL&XD) - Ông Cao Văn Phương (Quảng Nam) hỏi, bộ máy chuyên môn của chủ đầu tư là cấp xã cần có những điều kiện nào? Công chức địa chính – xây dựng – nông nghiệp và môi trường và một số cán bộ, công chức chuyên môn khác của xã cần những điều kiện gì?
du an cua tinh co the giao ubnd huyen lam chu dau tu

Dự án của tỉnh có thể giao UBND huyện làm chủ đầu tư?

(PL&XD) - Trong một số trường hợp cụ thể, người quyết định đầu tư có thể giao cơ quan, tổ chức khác làm chủ đầu tư mà không giao cho Ban quản lý dự án đầu tư xây dựng chuyên ngành hoặc Ban quản lý dự án đầu tư xây dựng khu vực đối với dự án sử dụng vốn đầu tư công.
...

Tin bài cuối cùng

Xem phiên bản di động