Chỗ để xe ôtô chung cư có phải sở hữu riêng của chủ đầu tư?

25/07/2022 21:13

(PL&XD) - Trong hợp đồng mua bán căn hộ giữa khách hàng và chủ đầu tư có điều khoản: “Diện tích chỗ để xe ôtô không thuộc diện tích sở hữu chung của cư dân". Bà Nguyễn Lê Hồng Phương (Thành phố Hồ Chí Minh) hỏi, diện tích này mặc định là sở hữu riêng của chủ đầu tư có đúng không? Căn cứ nào để xác định?
Chỗ để xe ôtô chung cư có phải sở hữu riêng của chủ đầu tư?
Ảnh minh họa (Nguồn: Internet).

Về định nghĩa quyền sở hữu riêng diện tích nhà chung cư gồm có: Chủ sở hữu căn hộ, chủ sở hữu diện tích khác trong nhà chung cư. Vậy, diện tích chỗ để xe ôtô nhà chung cư có được xem là sở hữu diện tích khác thuộc sở hữu riêng của chủ đầu tư hay không? Chủ sở hữu diện tích để xe ôtô có thực hiện nghĩa vụ về phí quản lý và kinh phí bảo trì như chủ sở hữu căn hộ hay không?

Chủ đầu tư không có diện tích sở hữu riêng nào khác ngoài diện tích chỗ để xe ô tô thì có được quyền tham gia Ban quản trị nhà chung cư và mặc định giữ vị trí là Phó Ban quản trị đại diện chủ đầu tư theo quy định của Luật Nhà ở không?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Tại Điểm b, Khoản 1, Điều 101 Luật Nhà ở năm 2014, Điều 8 Quy chế quản lý, sử dụng nhà chung cư ban hành kèm theo Thông tư số 02/2016/TT- BXD ngày 15/2/2016 của Bộ Xây dựng (Quy chế số 02) và Điều 2 Thông tư số 07/2021/TT-BXD ngày 30/6/2021 về sửa đổi, bổ sung, bãi bỏ một số điều của Thông tư số 19/2016/TT-BXD ngày 30/6/2016 và Thông tư số 02/2016/TT-BXD ngày 15/2/2016 của Bộ Xây dựng đã có quy định cụ thể về chỗ để xe ô tô.

Tại Khoản 1 Điều 108 Luật Nhà ở năm 2014 đã quy định về kinh phí bảo trì phần sở hữu chung của nhà chung cư có nhiều chủ sở hữu.

Tại Điều 31 Quy chế số 02 đã có quy định về trách nhiệm đóng kinh phí quản lý vận hành nhà chung cư. Tại Khoản 2 Điều 20 Quy chế số 02 đã có quy định về thành phần của Ban quản trị nhà chung cư.

Do vậy, đề nghị bà nghiên cứu các quy định của pháp luật nêu trên và đối chiếu với trường hợp cụ thể của mình để thực hiện.

Đỗ Quang

Tin liên quan

Cùng chuyên mục

Dự án nào cần lập sơ bộ tổng mức đầu tư?

Dự án nào cần lập sơ bộ tổng mức đầu tư?

(PL&XD) - Ông Bùi Quang Huy (Thành phố Hồ Chí Minh) hỏi, căn cứ Khoản 1, Điều 4 Nghị định số 10/2021/NĐ-CP, các công trình chỉ lập dự án đầu tư (báo cáo nghiên cứu khả thi), báo cáo kinh tế-kỹ thuật thì có phải lập sơ bộ tổng mức đầu tư hay không?
Xác định chi phí lãi vay, phí cam kết và phí đầu cuối trong xây dựng

Xác định chi phí lãi vay, phí cam kết và phí đầu cuối trong xây dựng

(PL&XD) – Bộ Xây dựng nhận được văn bản của Bộ Khoa học và Công nghệ đề nghị hướng dẫn nội dung liên quan đến xác định chi phí lãi vay, phí cam kết và phí đầu cuối Dự án Phát triển cơ sở hạ tầng Khu công nghệ cao Hòa Lạc trong chi phí đầu tư xây dựng theo quy định của pháp luật về quản lý chi phí đầu tư xây dựng.

Xem thêm

Hướng dẫn xác định chi phí quản lý dự án xây dựng

Hướng dẫn xác định chi phí quản lý dự án xây dựng

(PL&XD) - Chi phí quản lý dự án đầu tư xây dựng là các chi phí cần thiết để chủ đầu tư tổ chức thực hiện các công việc quản lý dự án từ giai đoạn chuẩn bị dự án, thực hiện dự án và kết thúc xây dựng đưa công trình của dự án vào khai thác sử dụng.
Hướng dẫn tính định mức đo vẽ tuyến đường dây tải điện trên không

Hướng dẫn tính định mức đo vẽ tuyến đường dây tải điện trên không

(PL&XD) - Ông Nguyễn Hoàng Tú (Bình Dương) hỏi, khi khảo sát đo vẽ tuyến đường dây 22kV hoặc 35kV (trường hợp đo vẽ tuyến đường dây có cấp điện áp 0,4kV - phục vụ thiết kế kỹ thuật) đối với công trình di dời, cải tạo, nâng cấp thì có được áp dụng theo định mức nhân với hệ số k = 0,3 (mã hiệu CH.21100) quy định tại Thông tư số 12/2021/TT-BXD hay không?
Có được dùng quỹ bảo trì để lắp camera cho các tầng chung cư?

Có được dùng quỹ bảo trì để lắp camera cho các tầng chung cư?

(PL&XD) - Chung cư nơi ông Trương Mạnh Quang (Hà Nội) ở đi vào hoạt động được 3 năm. Trước kia chủ đầu tư chỉ lắp camera trong thang máy và sảnh chung cư, bây giờ Ban quản trị thấy cần lắp thêm camera hành lang các tầng, nguồn tiền lấy từ quỹ bảo trì. Ông Quang hỏi, như vậy có đúng quy định và có được phép không?
Chủ đầu tư có được phê duyệt dự toán bổ sung?

Chủ đầu tư có được phê duyệt dự toán bổ sung?

(PL&XD) - Dự toán tính thiếu khối lượng so với bản vẽ thiết kế thi công (dự án thiết kế 2 bước) dẫn đến bảng tiên lượng hồ sơ mời thầu bị thiếu khối lượng (hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh, căn cứ Nghị định số 37/2015/NĐ-CP, 50/2021/NĐ-CP, 10/2021/NĐ-CP).
Căn cứ phân loại công trình cấp nước

Căn cứ phân loại công trình cấp nước

(PL&XD) – Theo phản ánh của ông Nguyễn Văn Tuấn (Lai Châu), Nghị định số 06/2021/NĐ-CP ngày 26/1/2021 của Chính phủ quy định chi tiết một số nội dung về quản lý chất lượng, thi công xây dựng và bảo trì công trình xây dựng không nêu rõ công trình cấp nước sinh hoạt nông thôn thuộc loại công trình gì.

Xem thêm

Xem phiên bản di động